“เนเน่” รองโฆษกรทสช. เผย สส.ตั้งใจอภิปรายในสภาฯ วิธีแก้ปัญหานำสายไฟและสายสื่อสารลงใต้ดิน สามารถประหยัดงบประมาณ แต่โดน “รองอ๋อง” ปิดปาก… เสียดายแทนคนไทย ไม่น่าถ่วงความเจริญ
ผู้สื่อข่าวโตโจ้นิวส์รายงานว่า นางรัดเกล้า อินทวงศ์ สุวรรณคีรี หรือ “เนเน่” รองโฆษกพรรครวมไทยสร้างชาติ ได้โพสต์เฟซบุ๊กส่วนตัว ระบุถึงเหตุการณ์ที่นายอัครเดช วงษ์พิทักษ์โรจน์ สส.ราชบุรี พรรครวมไทยสร้างชาติ ถูกนายปดิพัทธ์ สันติภาดา รองประธานสภาผู้แทนราษฎร เบรกระหว่างอภิปรายกระทู้ถามในสภาฯ
ระหว่างตั้งกระทู้ถามนายกรัฐมนตรีเกี่ยวกับการจัดระเบียบสายไฟฟ้า และสายสื่อสาร และการบริหาร การจัดการไฟฟ้าส่องสว่างอย่างทั่วถึง เมื่อวันที่ 22 กุมภาพันธ์ มีเนื้อหาว่า
รัฐบาลจะมีมาตรการในการดำเนินการกับสายสื่อสารรุงรังที่เป็นภาพลักษณ์ด้านลบของประเทศไทยในสายตาชาวโลกอย่างไร และมีความเห็นอย่างไรตามข้อเสนอแนะตาม #บ้านโป่งโมเดล ที่เสนอให้ทำโครงการเป็น 2 ประเภท คือ 1) เอาสายสื่อสารลงใต้ดินอย่างเดียว ใช้งบกิโลเมตรละ 10 ล้านบาท กับ 2) เอาสายไฟฟ้าและสายสื่อสารลงใต้ดินด้วยกัน ใช้งบกิโลเมตรละ 80 ล้าน โดยให้พิจารณาตามความจำเป็นของแต่ละพื้นที่ (เช่น จุดท่องเที่ยวสำคัญ) แนวทางนี้จะสามารถประหยัดงบประมาณแผ่นดินได้ปีหนึ่งๆ หลายพันล้านบาท”
นี่คือคำถามที่ สส.มุ่ง อัครเดช วงษ์พิทักษ์โรจน์ ไม่มีโอกาสได้ถามรัฐมนตรีที่เกี่ยวข้องในสภาเมื่อวานนี้
หากรองประธานสภาผู้แทนราษฎรคนที่ 1 อ๋อง ปดิพัทธ์ สันติภาดา รออีกไม่ถึง 5 นาที ประเทศไทยก็จะได้พื้นที่ในสภาหารือกันในเรื่องนี้ ซึ่งอาจจะทำให้เราประหยัดงบประมาณไปได้ 70 ล้านบาทต่อกิโลเมตร… แต่ไม่ ท่านไม่ฟัง ทั้ง ๆ ที่ท่านฟัง สส. คนก่อนหน้าได้ถึง 11.35 นาที… แต่ทำไมเลือกที่จะขัด สส.มุ่ง ที่พูดไปแค่ 10.34 นาที (ทั้ง ๆ ที่ตามสิทธิท่านสามารถพูดได้ถึง 15 นาที)
ทำไมนะ… ทำไม
ใครไม่คิดว่าเป็นเรื่องใหญ่แต่เนเน่คิดว่าเป็นเรื่องใหญ่มาก ในพื้นที่บางพลัด บางกอกน้อยเอง ในปีนี้ที่เพิ่งผ่านไปไม่ถึง 2 เดือน เนเน่ก็รับทราบถึงความเดือนร้อนของพี่น้องในชุมชน เกี่ยวกับสายสื่อสารที่คล้อยต่ำมากลางถนนสร้างความเสียงให้คนสัญจร และสายสื่อสารที่อยู่ใกล้หม้อไฟลุกเป็นไฟอย่างรวดเร็วเมื่อหม้อไฟระเบิด เป็นต้น
เรื่องที่ สส.มุ่ง พยายามให้เกิดการแก้ไขนั้น เป็นปัญหาที่มีอยู่ในหลายๆ พื้นที่ทั่วประเทศไทย หากปัญหานี้ได้รับแก้ไข ความเป็นอยู่ของคนไทยจะดีขึ้น และภาพลักษณ์ของประเทศไทยก็เจริญขึ้น
เสียดายนะ… เสียดาย
ใครไม่เสียดาย เนเน่เสียดายแทนคนไทยจริงๆ … เฮ้อ…ไม่น่าถ่วงความเจริญเลยยยยยย