“วรพจ เพชรขุ้ม” โพสต์น้อยใจ กลายเป็นฮีโร่ที่ถูกลืม หลังสร้างชื่อทำให้กองทัพบก และประเทศชาติมากมาย แต่ไม่ได้เลื่อนชั้นสัญญาบัตร
ผู้สื่อข่าวโตโจ้นิวส์รายงานว่า สิบเอกวรพจ เพชรขุ้ม อดีตนักชกเหรียญเงินโอลิมปิก โพสต์เฟซบุ๊กระบุว่า ฮีโร่ที่ถูก(ทภ.2และทบ)ลืม ก่อนอื่นต้องขอแนะนำตัวก่อนนะครับ
ผม สิบเอกวรพจ เพชรขุ้ม สังกัด ร.23 พัน.1 บรรจุรับราชการเมื่อ 10 มี.ค. 2543 หลังจากบรรจุก็ชกมวยรับใช้ทภ.2 ตลอดมาทั้งกีฬาภายในกองทัพบก,ชิงชนะเลิศแห่งประเทศไทย,มวยทหารโลก มีรางวัลการันตีและสร้างชื่อเสียงให้ ทบ.มาตลอดโดยเฉพาะทัวร์นาเมนต์นานาชาติ เหรียญทองซีเกมส์ 5 สมัยบรูไน,เวียดนาม,ฟิลิปปินส์,ไทยและอินโดนีเซีย,เหรียญทองแดงเอเชี่ยนเกมส์ ประเทศการ์ตา,เหรียญทองเอเชี่ยนเกมส์ ประเทศจีนและเหรียญเงินโอลิมปิคเกมส์ 2004 ประเทศกรีซ
นี้คือผลงานที่ผมได้สร้างชื่อเสียงให้กับกองทัพบกและประเทศไทยแต่หลังจบการแข่งขันโอลิมปิกก็ไม่มีการปรับเลื่อนยศหรือตำแหน่งงานให้ผมซึ่งต่างจากนักมวยหลายๆคนที่มีผลงานบางคนได้เหรียญรางวัลกลับมาก็ได้รับการปูนบำเหน็จและเลื่อนยศให้เป็นนายทหารสัญญาบัตร บางคนไม่มีเหรียญรางวัลก็ได้รับการเลื่อนยศให้ ซึ่งนักกีฬาที่ได้เหรียญโอลิมปิกในปีเดียวกันก็ได้เลื่อนตำแหน่งเป็นระดับผู้พันกันหมดแล้ว แต่ผมกับ จ.ส.อ.สุริยา ปราสาทหินพิมายก็ยังเป็นทหารชั้นประทวนที่ไม่ได้รับการดูแลจาก ท.ภ.2 และกองทัพบก
-ตอนนี้ผมกับสุริยาไม่มีผลงานด้านชกมวยให้ผู้ใหญ่ดูแล้วครับเพราะแขวนนวมเลิกมวยกันหมดแล้วแต่ยังเป็นโค๊ชให้กับน้องๆ ทภ.2 และ กองทัพบก
-ผมโพสต์เฟชออกมาก็อยากให้ผู้ใหญ่ทางทภ.2 หรือผู้ใหญ่ทางกองทัพบกเห็นบ้างว่าผมกับสุริยาก็ได้เหรียญโอลิมปิคและทำชื่อเสียงให้กับทภ.2 และกองทัพบกมาเยอะนะครับ
-สุดท้ายนี้ขอความเมตตากรุณาผู้ใหญ่ให้ผม ส.อ.วรพจ เพชรขุ้มและจ.ส.อ.สุริยา ปราสาทหินพิมายด้วยครับ
You must be logged in to post a comment Login