วันนั้นในวันนี้ 1 มิถุนายน : Grand opening 7-Eleven สาขาแรกในประเทศไทย
วันที่ 1 มิถุนายน พ.ศ. 2532 หรือ 31 ปีที่แล้ว ร้านสะดวกซื้อ “ เซเว่น อีเลฟเว่น (7-Eleven) ” ได้เปิดให้บริการเป็นวันแรกและเป็นสาขาแรกที่ “พัฒน์พงศ์” ในประเทศไทย โดยตั้งอยู่บริเวณหัวมุมถนนพัฒน์พงศ์ ซึ่งบริษัท ซีพี ออลล์ จำกัด (มหาชน) ได้ซื้อสิทธิประกอบกิจการมาจากบริษัท 7-Eleven, Inc. แต่เพียงผู้เดียว
โดย 7-Eleven เริ่มต้นที่รัฐเท็กซัส ประเทศสหรัฐอเมริกา แต่เริ่มจากการผลิตและจัดจำหน่ายน้ำแข็งแล้วจึงเพิ่มสินค้าอุปโภคบริโภคต่างๆ เข้ามาจำหน่าย ปัจจุบัน 7-Eleven มีสาขาทั้งหมด 11,712 สาขา ซึ่งสาขาพัฒน์พงศ์ไม่มีแล้วนะครับ แต่มีสาขาที่เปิดขึ้นใหม่ในบริเวณใกล้เคียง นั่นก็คือ “สาขาพัฒน์พงศ์ 2 ” นั่นเองครับ
You must be logged in to post a comment Login