การแข่งขันวอลเลย์บอลหญิง ชิงแชมป์โลก 2022
ณ สนามสปอร์ต อารีนา เมืองลูดซ์ ประเทศโปแลนด์ เมื่อช่วงค่ำของวันที่ 5 ตุลาคม 2565 ตามเวลาประเทศไทย เป็นการลงสนามในนัดที่ 2 ในรอบที่ 2 ของกลุ่ม เอฟ ทีมนักตบลูกยางสาวทีมชาติไทย ลงสนามพบกับ นักตบลูกยางสาวทีมชาติเยอรมนี
ในรอบก่อนหน้านี้ทีมสาวไทย ทำผลงานเป็นอันดับ 2 ของกลุ่ม บี เกมส์ล่าสุดในรอบสอง พ่ายให้กับทีมนักตบสาวจาก แคนาดา มา 1-3 เซต รวมผลงานชนะ 4 แพ้ 2 มี 10 คะแนน ยังมีลุ้นในการผ่านเข้ารอบก่อนรองชนะเลิศ ขณะที่ทีมนักตบสาวจาก เยอรมัน เป็นทีมอันดับ 4 ของกลุ่ม ซี ลงสนามในนัดแรกของรอบที่สอง พ่ายให้กับ ตุรกี มา 0-3 เซต
ทีมนักตบสาวไทย ส่งผู้เล่นตัวจริงชุดใหญ่ลงสนาม
นำโดย พรพรรณ เกิดปราชญ์, ชัชชุอร โมกศรี, อัจฉราพร คงยศ, พิมพิชยา ก๊กรัมย์, หัตถยา บำรุงสุข, ทัดดาว นึกแจ้ง และ ปิยะนุช แป้นน้อย
กับ ณัฏฐพร สนิทกลาง เป็นตัวรับอิสระ
เริ่มเกมส์ในเซตแรก ในช่วงต้นเซ็ต ทั้งสองทีมผลัดกันทำแต้มแบบคู่คี่สูสี ไม่ได้ทิ้งห่างกันมากนัก
จนกระทั่งปลายเซ็ต ทีมนักตบสาวจากเยอรมัน
อาศัยเกมส์รับที่เหนียวแน่น ใช้ลูกตบหน้าเน็ตที่เด็ดขาดกว่า ทำแต้มแซงขึ้นนำ จนสามารถเอาชนะไปได้ก่อนในเซ็ตแรก ด้วยสกอร์ 25-19
ในเซ็ตสอง ทีมนักตบสาวจากเยอรมัน ยังคงทำผลงานได้ดี ในขณะที่ทีมนักตบสาวไทยก็เล่นกันได้ดีกว่าในเซ็ตแรก พยายามทำแต้มไล่ตามทีมนักตบสาวจากเยอรมัน ที่นำห่างช่วงกลางเซ็ต แต่สุดท้าย
ก็ไล่ตามไม่ทัน ทำให้ทีมนักตบสาวจากเยอรมันสามารถเก็บชัยชนะในเซ็ตที่ 2 ไปได้ ด้วยสกอร์ 25-22 ทีมชาติเยอรมนีออกนำห่างไปเป็น 2-0 เซต
ในเซ็ตที่สาม ทีมนักตบลูกยางสาวไทย กลับมาเล่นได้ดีขึ้น ทำคะแนนเก็บแต้มออกนำห่าง ก่อนที่จะเอาชนะไปได้ในเซ็ตที่ 3 ด้วยสกอร์ 25-18 ทีมสาวไทยไล่ตามมาเป็น 1-2 เซ็ต
ในเซ็ตสี่ ทีมนักตบสาวจากเยอรมันคืนฟอร์มเก่ง
กลับมาเล่นได้เหนียวแน่นเหมือนเดิม ในขณะที่ทีมสาวไทยก็ทุ่มสุดฝีมือ หวังเก็บชัยชนะในเซ็ตนี้ให้ได้เพื่อไล่ตามตีเสมอ ในช่วงปลายเซ็ต ทีมนักตบสาวเยอรมันยังคงเหนียวแน่นในเกมส์รับ ใช้ลูกตบที่เด็ดขาด ทำแต้มเฉือนเอาชนะทีมสาวไทยไปได้ด้วยสกอร์ 25-23
เมื่อจบการแข่งขันทีมนักตบลูกยางสาวจาก เยอรมนี เอาชนะทีมนักตบลูกยางสาวของไทยไปได้ 3-1 เซ็ต ด้วยสกอร์ 25-19, 25-22, 18-25, 25-23 เก็บชัยชนะในการลงสนามแข่งขันนัดที่ 2 ของรอบที่ 2 ไปได้
ในส่วนผลงานการทำคะแนนของนักตบลูกยางสาวในเกมส์นี้ อัจฉราพร คงยศ เป็นผู้ทำแต้มสูงสุดในเกมส์นี้ โดยทำไปได้ 22 คะแนน รองลงมาเป็น
คามิลล่า ไวท์เซล ของ เยอรมนี ทำไป 18 คะแนน ส่วน พิมพิชยา ก๊กรัมย์ และ มารี โชลเซล ทำได้คนละ 13 คะแนนเท่ากัน
สรุปผลงานของทีมนักตบลูกยางสาวทีมชาติไทย หลังจากลงสนามทำการแข่งขันไปแล้ว 7 นัด ทำผลงานรวม ชนะ 4 แพ้ 3 มี 10 คะแนน
โดยในนัดต่อไป ทีมนักตบลูกยางสาวไทยจะต้องเผชิญหน้ากับทีมนักตบสาวจาก เซอร์เบีย แชมป์เก่ารายการนี้ในวันที่ 7 ตุลาคม 2565 เวลา 20.00 น.
ขอบคุณข้อมูลและภาพจาก
@ Thailand Volleyball Association สมาคมกีฬาวอลเลย์บอลแห่งประเทศไทย
@ SMM Volleyball