ในการแข่งขันกีฬาเอเชียนเกมส์ ครั้งที่ 19 ที่เมืองหางโจว เมื่อช่วงบ่ายของวันอังคารที่ 26 กันยายน 2566 หยู บัลลังค์ ทับทิมแดง นัดกีฬาเทควันโด้ทีมชาติไทย (ชาย) ในรุ่น 63 กก. ลงสนามแข่งขันในรอบชิงชนะเลิศ โดยพบกับคู่แข่ง อาลิเรซา ฮูสเซนพัวร์ จากทีมชาติอิหร่าน
ผลการแข่งขัน ปรากฏว่า หยู บัลลังก์ ทำผลงานได้ดีกว่า เอาชนะคู่ต่อสู้ไปได้ 2-0 ยก ด้วยสกอร์ 7-6 , 11-7 คว้าเหรียญทองในการแข่งขันเทควันโด รุ่นน้ำหนักไม่เกิน 63 กิโลกรัมชาย มาครองได้สำเร็จ
การคว้าแชมป์ของหยู บัลลังก์ ทับทิมแดงในครั้งนี้เป็นการคว้าเหรียญทองครั้งแรกในรอบ 13 ปี ของนักกีฬาเทควันโดชาย ในเอเชียนเกมส์ นับเป็นเหรียญที่ 5 ของทัพนักกีฬาไทยในการแข่งขันกีฬาเอเชียนเกมส์ ครั้งที่ 19 โดยในขณะนี้ทัพนักกีฬาไทยสามารถคว้ามาได้แล้ว 2 เหรียญทอง กับอีก 5 เหรียญทองแดง
ขอบคุณภาพจาก
@ AIS PLAY Sports