ยกเว้นวีซ่าคนจีนเข้าไทย มีระยะเวลาพำนักแต่ละครั้งไม่เกิน 30 วัน ในห้วงเวลา 180 วัน
ผู้สื่อข่าวโตโจ้นิวส์รายงานว่า เริ่มแล้ว 1 มีนาคม 67 เป็นวันแรกที่ความตกลงระหว่างรัฐบาลไทยกับรัฐบาลจีน ว่าด้วยการยกเว้นการตรวจลงตราซึ่งกันและกัน หรือวีซ่าฟรี ไทย – จีน มีผลบังคับใช้ ทำให้มีการยกเว้นการตรวจลงตราสำหรับผู้ถือหนังสือเดินทางธรรมดาของไทย หนังสือเดินทางกึ่งราชการ และหนังสือเดินทางธรรมดาของจีน มีสาระสำคัญ คือ ระยะเวลาพำนักแต่ละครั้งไม่เกิน 30 วัน ในห้วงเวลา 180 วัน
ระยะเวลาในการพำนักรวมกันต้องไม่เกิน 90 วัน (กรณีเดินทางหลายครั้ง) ยกเว้น การพำนักถาวร การทำงาน การศึกษา กิจกรรมด้านสื่อ หรือกิจกรรมอื่น ๆ ที่จำเป็นต้องได้รับการอนุญาตล่วงหน้าจากหน่วยงานที่รับผิดชอบของอีกฝ่ายหนึ่ง
ประเทศไทยและสาธารณรัฐประชาชนจีน มีการพัฒนาความสัมพันธ์ให้เป็นประโยชน์ต่อประชาชนของทั้ง 2 ประเทศมาอย่างยาวนาน ผ่านความร่วมมือด้านต่าง ๆ ดังนั้น มาตรการวีซ่าฟรีแบบถาวรจะเป็นก้าวสำคัญที่ช่วยกระชับความสัมพันธ์ทั้ง 2 ประเทศให้แน่นแฟ้นขึ้น เป็นต้นทางที่ดีในการต่อยอดความร่วมมือด้านอื่น ๆ ในอนาคต
โดยรัฐมนตรีว่าการกระทรวงการท่องเที่ยวและกีฬา คาดการณ์ว่า การยกเว้นวีซ่า ไทย – จีน จะทำให้ปี 2567 สามารถดึงนักท่องเที่ยวชาวจีนมาเที่ยวประเทศไทยได้ 8 ล้านคน สร้างรายได้กว่า 3.2 แสนล้านบาท
#เพื่อไม่พลาดข่าวสารดีๆ อย่าลืมกดติดตามพวกเรา TOJO NEWS